Có được quảng cáo các sản phẩm kích dục trên mạng?

Ngày hỏi:24/01/2019

Xin chào, tôi có chút thắc mắc cần được giải đáp: tôi thường thấy có nhiều người đăng quảng cáo trên facebook, trên mạng xã hội khác về các sản phẩm kích dục như các loại thuốc, các loại gel, viên sủi, bột, kẹo cao su nhai, hấp thụ qua đường tiêu hóa hoặc ngửi.... Anh chị cho tôi hỏi có được quảng cáo các sản phẩm trên không? Hành vi này có bị xử phạt không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được quảng cáo các sản phẩm kích dục trên mạng?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 7 Luật quảng cáo 2012 quy định sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo như sau:

      "1. Hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật.

      2. Thuốc lá.

      3. Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên.

      4. Sản phẩm sữa thay thế sữa mẹ dùng cho trẻ dưới 24 tháng tuổi, sản phẩm dinh dưỡng bổ sung dùng cho trẻ dưới 06 tháng tuổi; bình bú và vú ngậm nhân tạo.

      5. Thuốc kê đơn; thuốc không kê đơn nhưng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền khuyến cáo hạn chế sử dụng hoặc sử dụng có sự giám sát của thầy thuốc.

      6. Các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục."
      ...

      Điều 8. Hành vi cấm trong hoạt động quảng cáo

      "1. Quảng cáo những sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ quy định tại Điều 7 của Luật này."
      ...
      Điều 11. Xử lý vi phạm trong hoạt động quảng cáo

      1. Tổ chức có hành vi vi phạm quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      2. Cá nhân có hành vi vi phạm quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

      Tại Khoản 2 Điều 50 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định:

      "2. Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Quảng cáo hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định;

      b) Quảng cáo các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích dục;

      c) Quảng cáo súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao và các loại sản phẩm, hàng hóa có tính chất kích động bạo lực.

      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này."

      Như vậy, các loại sản phẩm, hàng hóa dịch vụ có tính kích dục là những sản phẩm, dịch vụ bị cấm quảng cáo. Cá nhân, tổ chức có hành vi quảng cáo các loại sản phẩm có tính kích dục thì sẽ bị phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn áp dung biện pháp khắc phục hậu quả buộc tháo gỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi vi phạm.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi quảng cáo các sản phẩm kích dục.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn