Có được sử dụng rượu, bia để khuyến mại cho người dưới 18 tuổi hay không?

Ngày hỏi:03/03/2018

Các hành vi bị cấm trong hoạt động khuyến mại được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Kim Hạnh, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động thương mại. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các hành vi bị cấm trong hoạt động khuyến mại được quy định cụ thể ra sao? Có được phép sử dụng rượu, bia để khuyến mại cho người dưới 18 tuổi hay không? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Kim Hạnh (kimhanh*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 100 Luật Thương mại 2005 thì các hành vi bị cấm trong hoạt động khuyến mại được quy định cụ thể như sau:

      - Khuyến mại cho hàng hoá, dịch vụ cấm kinh doanh; hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh; hàng hoá chưa được phép lưu thông, dịch vụ chưa được phép cung ứng.

      - Sử dụng hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại là hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh; hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh; hàng hóa chưa được phép lưu thông, dịch vụ chưa được phép cung ứng.

      - Khuyến mại hoặc sử dụng rượu, bia để khuyến mại cho người dưới 18 tuổi.

      - Khuyến mại hoặc sử dụng thuốc lá, rượu có độ cồn từ 30 độ trở lên để khuyến mại dưới mọi hình thức.

      - Khuyến mại thiếu trung thực hoặc gây hiểu lầm về hàng hoá, dịch vụ để lừa dối khách hàng.

      - Khuyến mại để tiêu thụ hàng hoá kém chất lượng, làm phương hại đến môi trường, sức khoẻ con người và lợi ích công cộng khác.

      - Khuyến mại tại trường học, bệnh viện, trụ sở của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân.

      - Hứa tặng, thưởng nhưng không thực hiện hoặc thực hiện không đúng.

      - Khuyến mại nhằm cạnh tranh không lành mạnh.

      - Thực hiện khuyến mại mà giá trị hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại vượt quá hạn mức tối đa hoặc giảm giá hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại quá mức tối đa theo quy định tại khoản 4 Điều 94 của Luật Thương mại 2005.

      Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì trong hoạt động khuyến mại, thương nhân không được sử dụng rượu, bia để khuyến mại cho người dưới 18 tuổi.

      Trên đây là nội dung tư vấn về các hành vi bị cấm trong hoạt động khuyến mại. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Thương mại 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn