Có được sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán không?

Ngày hỏi:05/03/2019

Theo như tôi tìm hiểu thì trong thời gian giai đoạn trước đặc biệt là thời phong kiến con người sử dụng vàng, bạc, kim loại quý dùng làm phương tiện thanh toán để trao đổi, mua bán hàng hóa. Anh chị cho tôi hỏi theo quy đinh hiện nay thì có được sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 24/2012/NĐ-CP thì Hành vi vi phạm các quy định của pháp luật trong hoạt động kinh doanh vàng bao gồm:

      1. Hoạt động sản xuất vàng trang sức, mỹ nghệ không có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh do Ngân hàng Nhà nước cấp.

      2. Hoạt động kinh doanh mua, bán vàng miếng; xuất khẩu, nhập khẩu vàng nguyên liệu không có giấy phép do Ngân hàng Nhà nước cấp.

      3. Mang theo vàng khi xuất cảnh, nhập cảnh của cá nhân vượt mức quy định không có giấy phép do Ngân hàng Nhà nước cấp.

      4. Sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán.

      5. Hoạt động sản xuất vàng miếng trái với quy định tại Nghị định này.

      6. Hoạt động kinh doanh vàng khác khi chưa được Thủ tướng Chính phủ cho phép và Ngân hàng Nhà nước cấp giấy phép.

      7. Vi phạm các quy định khác tại Nghị định này và các quy định của pháp luật khác có liên quan.

      Theo quy định trên thì sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán là hành vi bị cấm. Do đó, các cá nhân, doanh nghiệp không được phép sử dụng vàng làm phương tiện thanh toán.

      Trên đây là quy định về các hành vi vi phạm trong hoạt động kinh doanh vàng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn