Có được thỏa thuận giá bán xăng dầu không?

Ngày hỏi:03/01/2020

Chúng tôi là công ty chuyên vận chuyển hàng hóa, nên đã ký kết hợp đồng cung cấp xăng dầu của 1 công ty khác. Cho hỏi chúng tôi có thể tự thỏa thuận về giá xăng dầu không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có được thỏa thuận giá bán xăng dầu không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 433 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Giá, phương thức thanh toán do các bên thỏa thuận hoặc do người thứ ba xác định theo yêu cầu của các bên. Trường hợp pháp luật quy định giá, phương thức thanh toán phải theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì thỏa thuận của các bên phải phù hợp với quy định đó.

      Mặt khác tại Điểm a Khoản 1 Điều 38 Nghị định 83/2014/NĐ-CP quy định về giá bán xăng dầu được thực hiện theo cơ chế thị trường, có sự quản lý của Nhà nước.

      Như vậy, nhà nước quyết định giá bán đối với xăng dầu, nên bạn không được tự thỏa thuận về giá xăng dầu.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn