Có phải đăng ký kinh doanh khi làm dịch vụ nấu ăn cho đám cưới?

Ngày hỏi:28/08/2019

Mẹ tôi làm dịch vụ nấu ăn cho đám cưới, đám giỗ tại nhà. Thu nhập hàng tháng của mẹ tôi là 20 triệu/tháng. Vậy cho hỏi mẹ tôi có cần đăng ký kinh doanh không và đăng ký thuế thu nhập cá nhân không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Có phải đăng ký kinh doanh khi làm dịch vụ nấu ăn cho đám cưới?
      (ảnh minh họa)
    • *Đăng ký kinh doanh.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định về cá nhân thương mại như sau:

      Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

      - Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

      - Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

      - Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

      - Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

      - Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

      - Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

      Như vậy, mẹ bạn làm dịch vụ nấu ăn cho đám cưới, đám giỗ tại nhà là 01 hoạt động thương mại một cách độc lập. Vậy nên mẹ bạn không phải đăng ký kinh doanh.

      *Đăng ký mã số thuế.

      Thu nhập 20 triệu/tháng từ dịch vụ nấu ăn cho đám cưới, đám giỗ là đối tượng chịu thuế (Khoản 1 Điều 2 Luật về thuế sửa đổi 2014), và thu nhập này không thuộc đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân.

      Cho nên, mẹ bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân với khoản thu nhập này.

      Như vậy, mẹ bạn phải đăng ký mã số thuế theo quy định tại Thông tư 95/2016/TT-BTC.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn