Cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận văn bản kê khai giá hàng hóa, dịch vụ ở trung ương

Ngày hỏi:11/07/2018

Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền tiếp nhận văn bản kê khai giá hàng hóa, dịch vụ ở trung ương? Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Minh Nguyệt, tìm hiểu quy định của pháp luật về những biện pháp để bình ổn giá đối với những hàng hóa, dịch vụ thiết yếu. Có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là: Cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền tiếp nhận văn bản kê khai giá hàng hóa, dịch vụ ở trung ương? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được  phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận văn bản kê khai giá hàng hóa, dịch vụ ở trung ương quy định tại Khoản 10 Điều 1 Nghị định 149/2016/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 177/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật giá, cụ thể như sau:

      Bộ Tài chính tiếp nhận văn bản kê khai giá đối với hàng hóa, dịch vụ quy định tại điểm b, c, d, đ, e, h, i, o khoản 1 Điều 15 Nghị định này;

      - Bộ Công Thương tiếp nhận văn bản kê khai giá đối với hàng hóa, dịch vụ quy định tại điểm n khoản 1 Điều 15 Nghị định này;

      - Bộ Giao thông vận tải tiếp nhận văn bản kê khai giá đối với hàng hóa, dịch vụ quy định tại điểm g, k, p khoản 1 Điều 15 Nghị định này;

      - Bộ Y tế tiếp nhận văn bản kê khai giá đối với hàng hóa, dịch vụ quy định tại điểm l khoản 1 Điều 15 Nghị định này.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về cơ quan nhà nước có thẩm quyền tiếp nhận văn bản kê khai giá hàng hóa, dịch vụ ở trung ương. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 149/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn