Cơ sở dịch vụ sản xuất phim có phải là cơ sở điện ảnh không?

Ngày hỏi:15/09/2018

Xin cho hỏi: Cơ sở sản xuất phim được xem là một trong các cơ sở điện ảnh, vậy cơ sở dịch vụ sản xuất phim thì có được xem là cơ sở điện ảnh hay không? Mong các anh chị giải thích giúp! Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điện ảnh là loại hình nghệ thuật tổng hợp thể hiện bằng hình ảnh động, kết hợp với âm thanh, được ghi trên vật liệu phim nhựa, băng từ, đĩa từ và các vật liệu ghi hình khác để phổ biến đến công chúng thông qua các phương tiện kỹ thuật.

      Các hoạt động điện ảnh có thể thực hiện tại nhiều nơi khác nhau được gọi là các cơ sở điện ảnh.

      Theo đó, theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật Điện ảnh 2006 có quy định:

      "1. Cơ sở điện ảnh bao gồm:

      a) Cơ sở sản xuất phim;

      b) Cơ sở dịch vụ sản xuất phim;

      c) Cơ sở in sang, nhân bản phim;

      d) Cơ sở bán, cho thuê phim;

      đ) Cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu phim;

      e) Cơ sở chiếu phim;

      g) Cơ sở điện ảnh khác theo quy định của pháp luật."

      ==> Căn cứ các quy định và phân tích mà chúng tôi đã trích dẫn trên đây thì cơ sở dịch vụ sản xuất phim là một cơ sở điện ảnh.

      Cơ sở dịch vụ sản xuất phim có thể hoạt động theo loại hình doanh nghiệp điện ảnh và đơn vị sự nghiệp điện ảnh. Trong đó:

      - Trường hợp hoạt động theo loại hình doanh nghiệp điện ảnh thì thực hiện theo Luật Điện ảnh 2006, Luật doanh nghiệp và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

      - Trường hợp hoạt động theo loại hình đơn vị sự nghiệp điện ảnh thì được tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật Điện ảnh 2006 và theo quy định của Chính phủ.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn