Cơ sở kinh doanh xe máy có buộc phải duy trì nhãn năng lượng trên xe không?

Ngày hỏi:03/01/2020

Chào ban biên tập, theo tôi được biết thì cơ sở sản xuất hay lắp ráp xe máy thì buộc phải dán nhãn năng lượng cho xe, tuy nhiên hiện tại tôi đang kinh doanh xe máy nhưng không rõ là nhãn năng lượng trên cở sở kinh doanh của tôi có buộc phải giữ gìn không, vì nhiều trường hợp có thể có rủi ro xảy ra, nên tôi mong các bạn phản hồi để chúng tôi có giải pháp duy trì đối với nhãn năng lượng này?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Cơ sở kinh doanh xe máy có buộc phải duy trì nhãn năng lượng trên xe không?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Thông tư 59/2018/TT-BGTVT quy định:

    Sau khi gửi thông tin công khai tới cơ quan QLCL, cơ sở sản xuất, nhập khẩu thực hiện dán nhãn năng lượng trên từng xe tại vị trí dễ quan sát trước khi đưa ra thị trường. Nhãn năng lượng phải được cơ sở sản xuất, nhập khẩu và kinh doanh xe duy trì trên xe cho tới khi xe được bàn giao đến tay người tiêu dùng.

    Như vậy, cơ sở kinh doanh xe máy phải duy trì nhãn năng lượng trên xe cho tới khi xe được bàn giao đến tay người tiêu dùng.

    Trên đây là nội dung hỗ trợ.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn