Có thể xây dựng trong thời gian chờ giấy phép không?

Ngày hỏi:03/02/2016
Tôi có nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng nhà ở tại Ủy ban nhân dân huyện, nhưng chưa được cấp phép. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong lúc chờ được cấp phép, tôi xây trước phần móng nhà có được không? Nếu không được thì bị xử phạt như thế nào? (Phạm Tùng - Quảng Ninh).

    Nội dung này được Luật gia Nguyễn Thị Thủy - Công ty Luật TNHH Everest tư vấn như sau:

    • Luật gia Nguyễn Thị Thủy - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

      Chúng tôi trích dẫn một số quy định của pháp luật có liên quan để anh (chị) tham khảo như sau:

      Luật xây dựng năm 2014, quy định về điều kiện khởi công xây dựng (XD) công trình như sau: "Có giấy phép XD đối với công trình theo quy định phải có giấy phép XD theo quy định tại Điều 89 của Luật này;" (điểm b khoản 1 Điều 107).

      Nghị định số 121/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động XD, kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu XD; quản lý công trình hạ tầng ky thuật; quản lý phát triển nhà và công sở thì hành vi vi phạm quy định về khởi công XD công trình bị xử phạt như sau: "Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi khởi công XD công trình khi chưa đủ điều kiện khởi công. Trường hợp khởi công XD công trình khi chưa có giấy phép XD đối với công trình theo quy định phải có giấy phép XD thì xử phạt theo quy định tại Khoản 6 Điều 13 Nghị định này" (khoản 2 Điều 12).
      "a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với XD nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc XD công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này; b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với XD nhà ở riêng lẻ ở đô thị; c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với XD công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật XD công trình hoặc lập dự án đầu tư XD công trình" (khoản 6, Điều 13).

      Như vậy, nếu anh (chị) xây dựng khi chưa được cấp giấy phép xây dựng là trái luật. Trường hợp này, anh (chị) có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 12 và khoản 6 Điều 13 nghị định số 121/2013/NĐ-CP.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT TNHH EVEREST
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn