Công bố danh sách các website thương mại điện tử đã thực hiện thủ tục thông báo và đăng ký Ngày hỏi:11/11/2016

Việc công bố danh sách các website thương mại điện tử đã thực hiện thủ tục thông báo và đăng ký được quy định như thế nào? Và được quy định ở văn bản nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Diễm My (email: my***gmail.com). Em thấy hiện nay với tình hình công nghệ thông tin ngày càng phát triển thì thương mại điện tử ngày càng phổ biến. Hiện nay có rất nhiều website thương mại điện tử. Vậy việc công bố về danh sách những website này ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc công bố danh sách các website thương mại điện tử đã thực hiện thủ tục thông báo và đăng ký đã được quy định cụ thể tại Điều 65 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử.

    Theo đó, việc công bố danh sách các website thương mại điện tử đã thực hiện thủ tục thông báo và đăng ký được quy định như sau:

    1. Bộ Công Thương công bố công khai trên cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử các danh sách sau:

    a) Danh sách các website thương mại điện tử bán hàng đã thông báo theo quy định tại Mục 1 Chương này;

    b) Danh sách các website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử đã đăng ký theo quy định tại Mục 2 Chương này.

    2. Danh sách công bố quy định tại Khoản 1 Điều này bao gồm các thông tin sau:

    a) Tên website thương mại điện tử và loại hình website theo thông báo hoặc đăng ký với Bộ Công Thương;

    b) Tên và thông tin liên hệ của thương nhân, tổ chức, cá nhân sở hữu website thương mại điện tử;

    c) Số đăng ký kinh doanh của thương nhân, số quyết định thành lập của tổ chức hoặc mã số thuế cá nhân của cá nhân sở hữu website thương mại điện tử.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc công bố danh sách các website thương mại điện tử đã thực hiện thủ tục thông báo và đăng ký. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn