Công ty tặng quà cho khách hàng dịp lễ tết có phải đăng ký với Sở công thương hay không?

Ngày hỏi:14/09/2015
Công ty tôi vào dịp lễ tết tặng quà cho khách hàng, quà tặng có thể là áo mưa, lịch, sổ tay hoặc biểu trưng thùy tinh. không phải một hình thức tặng quà để quảng cáo, khuyến mãi mà chỉ tặng quà tri ân khách hàng. Vậy công ty tôi có phải đăng ký với sở công thương không. Xin quý sở vui lòng hướng dẫn giúp

    Nội dung này được Sở Công Thương tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

      Trường hợp công ty bạn tặng quà cho khách hàng không thu tiền, không kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ sẽ thuộc hình thức khuyến mại “Tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền” được quy định tại khoản 2 Điều 92 Luật Thương mại năm 2005 (quy định chi tiết tại Điều 8 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 04 tháng 4 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại).

      Trường hợp việc tặng quà cho khách hàng được thực hiện trên cơ sở căn cứ vào số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hóa, dịch vụ hoặc các hình thức khác sẽ thuộc hình thức khuyến mại quy định tại khoản 7 Điều 92 Luật Thương mại năm 2005 (quy định chi tiết tại Điều 13 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP ngày 04 tháng 4 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại).

      Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 37/2006/NĐ-CP, các hình thức khuyến mại nói trên thuộc trường hợp phải thông báo bằng văn bản đến Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại. Trình tự, thủ tục thông báo cụ thể được quy định tại Thông tư liên tịch số 07/2007/TTLT-BTM-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2007 của liên Bộ Thương mại và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều về khuyến mại và hội chợ, triển lãm thương mại quy định tại Nghị định số 37/2006/NĐ-CP.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn