Đăng ký hồ sơ tham gia Hệ thống khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng internet

Ngày hỏi:15/06/2017

Đăng ký hồ sơ tham gia Hệ thống khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng internet được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Nguyễn Ái Nữ, hiện tại tôi đang là chủ một công ty cung cấp hóa chất tại thành phố Hồ Chí Minh. Công ty của tôi thường xuyên phải xin giấy xác nhận khai báo hóa chất tại cơ quan chức năng. để tiết kiệm thời gian tôi muốn đăng ký hồ sơ tham gia Hệ thồng khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng internet. Cho tôi hỏi, tôi có phải làm như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!

Lý Thị Mỹ Ý (ymy******@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký hồ sơ tham gia Hệ thống khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng internet được quy định tại Điều 12 Thông tư 40/2011/TT-BTC quy định về khai báo hóa chất do Bộ Công thương ban hành. Cụ thể là:

      Tổ chức, cá nhân đề nghị cấp Giấy xác nhận lần đầu phải đăng ký hồ sơ tham gia Hệ thống với Cục Hóa chất. Chi tiết các bước thực hiện xem trong hướng dẫn đăng ký sử dụng tại trang chủ của Hệ thống. Quy trình đăng ký tham gia Hệ thống thực hiện theo quy định tại Điều 13 Thông tư này.

      Căn cứ quy định trên bạn phải chuẩn bị hồ sơ đăng ký tham gia Hệ thống khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng internet và nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện đến Cục Hóa chất. Thành phần hồ sơ bao gồm:

      - Đơn đăng ký khai báo hóa chất qua mạng internet theo mẫu

      - Bản sao chứng thực của Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

      - Bản sao chứng thực của Giấy chứng nhận đăng ký mã số thuế

      Trong thời gian 03 (ba) ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký Cục Hóa chất thông báo qua địa chỉ email mà tổ chức, cá nhân đã đăng ký trên hệ thống về tính hợp lệ của hồ sơ: đầy đủ hoặc chưa đầy đủ.

      Ngoài ra, bạn phải đảm bảo có máy tính kết nối internet và đăng ký sử dụng chữ ký số tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì mới đủ điều kiện để tham gia khai báo hóa chất qua mạng Internet.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đăng ký hồ sơ tham gia Hệ thống khai báo hóa chất nhập khẩu qua mạng internet. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 40/2011/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn