Đăng ký kinh doanh và khai báo tạm trú khi cho thuê phòng trọ

Ngày hỏi:14/10/2016

Vào trước tết 2015 tôi có xây dựng 10 căn nhà trọ cho học sinh, sinh viên và người lao động thuê theo tháng, do còn khoảng 2 tuần nữa là đến tết nên tôi chưa kịp làm giấy phép đăng ký kinh doanh( tôi đã treo biển cho thuê phòng trọ). Tôi dự định qua tết sẽ đi làm giấy phép ĐKKD, trong thời gian đó tôi có cho 1 hộ gia đình thuê nhà ở thì công an phường xuống kiểm tra lập biên bản vi phạm hành chính với những lỗi sau:

1. Không có giấy phép ĐKKD

2. Không khai báo lưu trú hôm sau tôi nên công an phường thì cán bộ nói tôi hành nghề kinh doanh có đăng ký về an ninh trật tự mà không có giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh trật tự, với khung phạt từ 5 đến 15 triệu đồng.

Tôi xin hỏi công an phường xử lý như vậy có đúng không?

Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trong trường hợp này, bạn có hai hành vi vi phạm hành chính, cụ thể như sau:

      1. Hành vi kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

      Khoản 2 Điều 6 của Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại quy định như sau: “Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định”.

      Do vậy, bạn tiến hành kinh doanh mà chưa đăng ký kinh doanh thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      2. Hành vi không khai báo tạm trú

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 của Nghị định số 17/2016/NĐ-CP ngày 30/6/2016 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội thì hành vi không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Bạn căn cứ vào quy định nêu trên để áp dụng vào trường hợp của mình.

      Trên đây là tư vấn về xử phạt hành vi không đăng ký kinh doanh và khai báo tạm trú khi cho thuê phòng trọ. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định số 185/2013/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn