Đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại ở đâu?

Ngày hỏi:16/07/2018

Việc đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại được thực hiện tại cơ quan quản lý nhà nước nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Thanh Chương. Tôi đang có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại được thực hiện tại cơ quan quản lý nhà nước nào? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Hi vọng sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 29 Nghị định 81/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì việc đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại được thực hiện tại các cơ quan quản lý nhà nước sau:

      - Sở Công Thương nơi tổ chức đối với hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam;

      - Bộ Công Thương đối với hội chợ, triển lãm thương mại tại nước ngoài.

      Trên đây là nội dung trả lời về cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền quyết định việc đăng ký tổ chức hội chợ, triển lãm thương mại. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 81/2018/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn