Điều kiện cấp Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá

Ngày hỏi:01/12/2018

Chào anh chị, gia đình tôi đang dự kinh doanh và phân phối các sản phẩm thuốc lá, tôi đang tìm hiểu các quy định về hoạt động phân phối sản phẩm thuốc lá. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì điều kiện cấp Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá theo quy định hiện nay như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • “Sản phẩm thuốc lá” là sản phẩm được sản xuất từ toàn bộ hay một phần nguyên liệu thuốc lá và được chế biến dưới dạng thuốc điếu, xì gà, thuốc lá sợi dùng để hút tẩu và các dạng sản phẩm khác đùng để hút, nhai, ngửi.

    Tại Khoản 1 Điều 26 Nghị định 67/2013/NĐ-CP được sửa đổi Khoản 8 Điều 1 Nghị định 106/2017/NĐ-CP và Khoản 7 Điều 3 Nghị định 08/2018/NĐ-CP quy định về điều kiện cấp Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá như sau:

    - Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật;

    - Địa điểm kinh doanh không vi phạm quy định về địa điểm không được bán thuốc lá theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012

    - Có hệ thống phân phối sản phẩm thuốc lá trên địa bàn từ 02 tỉnh trở lên (tại địa bàn mỗi tỉnh, thành phố phải có tối thiểu 01 thương nhân bán buôn sản phẩm thuốc lá);

    - Có văn bản giới thiệu mua bán của Nhà cung cấp thuốc lá ghi rõ địa bàn dự kiến kinh doanh;

    - Có bản cam kết của doanh nghiệp về bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy, chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;

    Trên đây là quy định về điều kiện cấp Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn