Điều kiện để cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm

Ngày hỏi:20/10/2018

Tôi hiện đang tìm hiểu về hoạt động xuất bản để phục vụ cho nhu cầu công việc. Tôi có thắc mắc về vấn đề này mong được Ban tư vấn giải đáp giúp. Cụ thể cho tôi hỏi điều kiện để cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm được quy định như thế nào? Mong được giải đáp giúp. Cảm ơn!

Minh Phương - Tiền Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện để cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm được quy định tại Khoản 1 Điều 32 Luật Xuất bản 2012, theo đó:

      Điều kiện để cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm bao gồm:

      a) Người đứng đầu cơ sở in phải là công dân Việt Nam, thường trú tại Việt Nam, có nghiệp vụ quản lý hoạt động in xuất bản phẩm và đáp ứng các tiêu chuẩn khác theo quy định của pháp luật;

      b) Có mặt bằng sản xuất, thiết bị để thực hiện một hoặc các công đoạn chế bản, in và gia công sau in xuất bản phẩm;

      c) Bảo đảm các điều kiện về an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường theo quy định của pháp luật;

      d) Phù hợp với quy hoạch phát triển mạng lưới cơ sở in xuất bản phẩm.

      Trên đây là tư vấn về điều kiện để cấp giấy phép hoạt động in xuất bản phẩm. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn