Điều kiện để thành lập và hoạt động của nhà xuất bản

Ngày hỏi:16/10/2018

Hiện nay tôi đang mở một tiệm Photocopy trong khuân viên trường đại học, tôi thấy nhu cầu về sách và phương tiện học tập tại đây rất cao. Tôi có dự định mở một nhà xuất bản nhưng chưa rõ một số vấn đề. Anh chị cho tôi hỏi, điều kiện để thành lập nhà xuất bản được quy định như thế nào? Mong anh chị tư vấn giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • TạiLuật xuất bản 2012 - 19/2012/QH13 quy định Việc thành lập nhà xuất bản phải có đủ các điều kiện sau đây:

    - Có tôn chỉ, mục đích, chức năng, nhiệm vụ, đối tượng phục vụ, xuất bản phẩm chủ yếu phù hợp với chức năng, nhiệm vụ của cơ quan chủ quản;

    - Có người đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 17 của Luật này để bổ nhiệm tổng giám đốc (giám đốc), tổng biên tập và có ít nhất năm biên tập viên cơ hữu;

    - Có trụ sở, nguồn tài chính và các điều kiện cần thiết khác bảo đảm hoạt động của nhà xuất bản do Chính phủ quy định;

    - Phù hợp với quy hoạch phát triển mạng lưới nhà xuất bản đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

    Tại Điều 8 Nghị định 195/2013/NĐ-CP, quy định chi tiết về điều kiện thành lập nhà xuất bản như sau:

    - Ngoài điều kiện quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 13 của Luật xuất bản, nhà xuất bản được thành lập khi có đủ các điều kiện sau đây:

    + Trụ sở của nhà xuất bản có diện tích từ 200 mét vuông (m2) sử dụng trở lên;

    + Có ít nhất 05 (năm) tỷ đồng để bảo đảm hoạt động xuất bản;

    + Có đủ trang thiết bị để tổ chức xuất bản.

    - Trong quá trình hoạt động, cơ quan chủ quản nhà xuất bản có trách nhiệm duy trì các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này.

    - Cơ quan chủ quản và nhà xuất bản bảo đảm kinh phí hằng năm ít nhất 05 (năm) tỷ đồng, để nhà xuất bản thực hiện nhiệm vụ xuất bản theo tôn chỉ, mục đích của nhà xuất bản.

    Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện để thành lập và hoạt động nhà xuất bản.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Nhà xuất bản
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn