Điều kiện hành nghề và tiêu chuẩn cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch

Ngày hỏi:14/11/2016

Điều kiện hành nghề và tiêu chuẩn cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Nguyễn Thanh Thảo (email: thao**gmail.com, 15 tuổi). Em đang là học sinh trung học phổ thông nhưng từ nhỏ em đã mơ ước được trở thành hướng dẫn viên du lịch. Vì vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp em về điều kiện hành nghề và tiêu chuẩn cấp thẻ hướng dẫn viên. Em xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện hành nghề và tiêu chuẩn cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch đã được quy định cụ thể tại Điều 73 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, điều kiện hành nghề và tiêu chuẩn cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch được quy định như sau:

    1. Hướng dẫn viên được hành nghề khi có thẻ hướng dẫn viên và có hợp đồng với doanh nghiệp lữ hành.

    2. Người có đủ các điều kiện sau đây được cấp thẻ hướng dẫn viên nội địa:

    a) Có quốc tịch Việt Nam, thường trú tại Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Không mắc bệnh truyền nhiễm, không sử dụng các chất gây nghiện;

    c) Có trình độ trung cấp chuyên nghiệp chuyên ngành hướng dẫn du lịch trở lên; nếu tốt nghiệp chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp.

    3. Người có đủ các điều kiện sau đây được cấp thẻ hướng dẫn viên quốc tế:

    a) Có quốc tịch Việt Nam, thường trú tại Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Không mắc bệnh truyền nhiễm, không sử dụng các chất gây nghiện;

    c) Có trình độ cử nhân chuyên ngành hướng dẫn du lịch trở lên; nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ nghiệp vụ về hướng dẫn du lịch do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp;

    d) Sử dụng thành thạo ít nhất một ngoại ngữ.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện hành nghề và tiêu chuẩn cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn