Điều kiện kinh doanh lữ hành nội địa được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/11/2016

Điều kiện kinh doanh lữ hành nội địa được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hoàng Anh Tuấn (email: tuan***gmail.com, sdt: 098300****). Hiện tôi đang muốn thành lập một công ty kinh doanh lữ hành nội địa. Tuy nhiên, tôi không biết mình cần phải có những điều kiện nào? Vậy xin Ban biên tập tư vấn giúp, em cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện kinh doanh lữ hành nội địa đã được quy định cụ thể tại Điều 44 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, điều kiện kinh doanh lữ hành nội địa được quy định như sau:

    1. Có đăng ký kinh doanh lữ hành nội địa tại cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền.

    2. Có phương án kinh doanh lữ hành nội địa; có chương trình du lịch cho khách du lịch nội địa.

    3. Người điều hành hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa phải có thời gian ít nhất ba năm hoạt động trong lĩnh vực lữ hành.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện kinh doanh lữ hành nội địa. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn