Điều kiện nhập khẩu mũ bảo hiểm

Ngày hỏi:22/09/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Lê Như. Hiện nay, em đang là chủ của đại lý phân phối mũ bảo hiểm. Trong tháng tới, để đa dạng thêm mẫu mã, đại lý của em muốn nhập khẩu thêm một số mẫu mũ bảo hiểm mới. Vậy xin Ban biên tập cho em hỏi điều kiện nhập khẩu mũ bảo hiểm được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, điều kiện nhập khẩu mũ bảo hiểm đã được quy định cụ thể tại Điều 10 Nghị định 87/2016/NĐ-CP của Chính phủ.

      Theo đó, điều kiện nhập khẩu mũ bảo hiểm được quy định như sau:

      1. Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

      2. Phải thực hiện các biện pháp quản lý chất lượng theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia đối với mũ bảo hiểm nhập khẩu trước khi thông quan.

      Như vậy, đại lý của bạn muốn nhập khẩu mũ bảo hiểm để về phân phối lại trong nước thì phải đảm bảo 2 điều kiện trên.

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện nhập khẩu mũ bảo hiểm. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 87/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn