Doanh nghiệp được phép kinh doanh mua, bán vàng miếng khi đáp ứng được những điều kiện nào?

Ngày hỏi:16/11/2018

Tôi đang tìm hiểu về một số ngành nghề kinh doanh có điều kiện và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Doanh nghiệp được phép kinh doanh mua, bán vàng miếng khi đáp ứng được những điều kiện nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 1 Điều 11 Nghị định 24/2012/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh vàng do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì doanh nghiệp được phép kinh doanh mua, bán vàng miếng khi đáp ứng được những điều kiện sau đây:

      - Là doanh nghiệp thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.

      - Có vốn điều lệ từ 100 tỷ đồng trở lên.

      - Có kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh mua, bán vàng từ 2 (hai) năm trở lên.

      - Có số thuế đã nộp của hoạt động kinh doanh vàng từ 500 (năm trăm) triệu đồng/năm trở lên trong 2 (hai) năm liên tiếp gần nhất (có xác nhận của cơ quan thuế).

      - Có mạng lưới chi nhánh, địa điểm bán hàng tại Việt Nam từ 3 (ba) tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên.

      Trên đây là nội dung trả lời về điều kiện để doanh nghiệp được phép kinh doanh mua, bán vàng miếng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 24/2012/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mua bán vàng miếng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn