Doanh nghiệp ép buộc công ty khác thực hiện hành vi hạn chế cạnh tranh sẽ xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2019

Theo quy định của Nghị định mới thì việc doanh nghiệp ép buộc công ty khác thực hiện hành vi hạn chế cạnh tranh, cạnh tranh không lành mạnh sẽ xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 25 Nghị định 75/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 01/12/2019) quy định việc xử phạt hành vi ép buộc công ty khác thực hiện hành vi hạn chế cạnh tranh, cạnh tranh không lành mạnh, cụ thể như sau:

      *Phạt tiền:

      => Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      *Hình thức xử phạt bổ sung:

      - Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề hoặc đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng kể từ ngày quyết định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm quy định pháp luật về cạnh tranh khác có hiệu lực thi hành;

      - Tịch thu tang vật vi phạm, phương tiện được sử dụng để vi phạm;

      - Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc văn bản tương đương.

      *Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc cải chính công khai.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn