Doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ phải có mức vốn tối thiểu bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/02/2019

Hiện nay có nhiều tổ chức, doanh nghiệp hoạt động mua bán nợ. Tôi có chút thắc mắc là doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ phải có mức vốn tối thiểu bao nhiêu? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kinh doanh dịch vụ mua bán nợ là việc thực hiện liên tục một hoặc một số hoạt động liên quan đến việc mua bán nợ nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm: Mua nợ, bán nợ, môi giới mua bán nợ, tư vấn mua bán nợ và dịch vụ sàn giao dịch nợ.

      Căn cứ tại Điều 7 Nghị định 69/2016/NĐ-CP thì điều kiện đối với doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ như sau:

      1. Các điều kiện quy định tại Điều 5 Nghị định này.

      2. Có mức vốn điều lệ, vốn đầu tư tối thiểu là 100 tỷ đồng.

      3. Các khoản nợ được mua bán phải có đầy đủ các yếu tố sau đây:

      a) Không có thỏa thuận bằng văn bản về việc không được mua, bán khoản nợ;

      b) Không được sử dụng để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự tại thời điểm mua bán nợ, trừ trường hợp có sự đồng ý bằng văn bản của bên nhận bảo đảm về việc bán nợ;

      c) Bên mua nợ và bên nợ không phải là người có liên quan theo quy định của Luật doanh nghiệp.

      4. Việc mua bán nợ phải được lập thành hợp đồng bằng văn bản trên cơ sở thỏa thuận giữa các bên liên quan, đảm bảo các quyền và lợi ích hợp pháp của các bên tham gia mua bán nợ, trong đó quy định cụ thể quyền và nghĩa vụ của bên mua nợ, bên bán nợ.

      5. Doanh nghiệp hoạt động mua bán nợ không được nhận cấp tín dụng của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng để mua nợ của khách hàng vay tại chính tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài đó hoặc nhận bảo đảm của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng để được cấp tín dụng của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng khác nhằm mục đích mua nợ của khách hàng vay tại chính tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài bảo đảm.

      6. Bên mua nợ, bên bán nợ, bên nợ và các bên liên quan khác phải tuân thủ các quy định hiện hành của pháp luật về quản lý ngoại hối trong trường hợp mua bán nợ hình thành quan hệ cho vay, vay nợ nước ngoài và sử dụng ngoại hối trong giao dịch mua bán nợ.

      Theo đó, đối với doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ phải có vốn điều lệ, vốn đầu tư tối thiểu 100 tỷ đồng.

      Trên đây là quy định về điều kiện đối với doanh nghiệp kinh doanh hoạt động mua bán nợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mua bán nợ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn