Doanh nghiệp phải đáp ứng điều kiện gì để được hưởng chế độ ưu tiên khi làm thủ tục hải quan?

Ngày hỏi:06/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Doanh nghiệp phải đáp ứng điều kiện gì để được hưởng chế độ ưu tiên khi làm thủ tục hải quan? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Luật Hải quan 2014 thì doanh nghiệp được áp dụng chế độ ưu tiên khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      - Tuân thủ pháp luật về hải quan, pháp luật về thuế trong 02 năm liên tục;

      - Có kim ngạch xuất khẩu, nhập khẩu hàng năm đạt mức quy định;

      - Thực hiện thủ tục hải quan điện tử, thủ tục thuế điện tử; có chương trình công nghệ thông tin quản lý hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu của doanh nghiệp nối mạng với cơ quan hải quan;

      - Thực hiện thanh toán qua ngân hàng;

      - Có hệ thống kiểm soát nội bộ;

      - Chấp hành tốt quy định của pháp luật về kế toán, kiểm toán.

      Trên đây là nội dung giải đáp về điều kiện doanh nghiệp cần phải đáp ứng để được hưởng chế độ ưu tiên khi làm thủ tục hải quan.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn