Đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại khi bên nhận quyền giải thể được không?

Ngày hỏi:02/10/2020

Cho hỏi, trường hợp bên nhận quyền bị giải thể thì bên nhượng quyền có được đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại không ạ? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại khi bên nhận quyền giải thể được không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 16 Nghị định 35/2006/NĐ-CP quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại như sau:

      - Bên nhận quyền có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại trong trường hợp Bên nhượng quyền vi phạm nghĩa vụ quy định tại Điều 287 của Luật Thương mại.

      - Bên nhượng quyền có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại trong các trường hợp sau đây:

      + Bên nhận quyền không còn Giấy phép kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương mà theo quy định của pháp luật Bên nhận quyền phải có để tiến hành công việc kinh doanh theo phương thức nhượng quyền thương mại.

      + Bên nhận quyền bị giải thể hoặc bị phá sản theo quy định của pháp luật Việt Nam.

      ...

      Theo quy định trên, nếu bên nhận quyền bị giải thể thì bên nhượng quyền có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhượng quyền thương mại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn