Đơn vị bưu chính không thông báo giá cước dịch vụ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:27/08/2019

Hiện nay có nhiều tổ chức, đơn vị vận tải, bưu chính. Ở mỗi đơn vị bưu chính lại niêm yết một giá vận chuyển hàng hóa bưu kiện. Anh chị cho tôi hỏi đơn vị bưu chính không thông báo giá cước dịch vụ bị xử phạt như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định 174/2013/NĐ-CP thì:

      "Điều 11. Vi phạm các quy định về chất lượng, giá cước dịch vụ bưu chính
      ...
      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không cung cấp công khai hoặc cung cấp không đúng chất lượng dịch vụ đã công bố;

      b) Quy định giá cước dịch vụ bưu chính không đúng thẩm quyền;

      c) Không thông báo giá cước dịch vụ bưu chính với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

      d) Không xây dựng, trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền phương án giá cước dịch vụ bưu chính do Nhà nước quy định."

      Như vậy, đối với đơn vị bưu chính có hành vi không thông báo giá cước dịch vụ bưu chính với cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Dịch vụ bưu chính
    Giá cước dịch vụ
    Xử lý vi phạm
    Xử lý vi phạm hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn