Đưa xe của nhà vào kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng cần đáp ứng điều kiện gì?

Ngày hỏi:05/05/2020

Gia đình tôi có mua xe ô tô 7 chỗ, hiện tại chồng tôi thất nghiệp chưa tìm được việc nên chồng tôi muốn sử dụng xe ô tô của nhà để kinh doanh vận chuyển khách theo dạng hợp đồng. Vậy cho hỏi cần đáp ứng điều kiện nào để kinh doanh?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đưa xe của nhà vào kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng cần đáp ứng điều kiện gì?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định điều kiện kinh doanh vận tải theo hợp đồng như sau:

      - Phải có phù hiệu “XE HỢP ĐỒNG” và được dán cố định phía bên phải mặt trong kính trước của xe; phải được niêm yết các thông tin khác trên xe;

      - Phải được niêm yết (dán cố định) cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” làm bằng vật liệu phản quang trên kính phía trước và kính phía sau xe; với kích thước tối thiểu của cụm từ “XE HỢP ĐỒNG” là 06 x 20 cm;

      - Thực hiện quy định tại điểm c khoản 1 Điều 6 của Nghị định này.

      Dẫn chiếu đến Điểm c Khoản 1 Điều 6 Nghị định 10/2020/NĐ-CP cụ thể như sau: Trường hợp xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách có trên 70% tổng thời gian hoạt động trong một tháng tại địa phương nào thì phải thực hiện cấp phù hiệu địa phương đó; việc xác định tổng thời gian hoạt động được thực hiện thông qua dữ liệu từ thiết bị giám sát hành trình của xe.

      Như vậy, khi gia đình bạn đưa xe nhà vào kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng phải đáp ứng những điều kiện trên.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn