Được quảng cáo băng vệ sinh, bao cao su vào thời gian từ 18 giờ đến 20 giờ không?

Ngày hỏi:22/06/2021

Theo quy định mới nhất, cho tôi hỏi: Có được quảng cáo băng vệ sinh, bao cao su vào thời gian từ 18 giờ đến 20 giờ hàng ngày không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Được quảng cáo băng vệ sinh, bao cao su vào thời gian từ 18 giờ đến 20 giờ không?
      (ảnh minh họa)
    • Trước đây, Điểm b Khoản 2 Điều 58 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      Quảng cáo băng vệ sinh, bao cao su, thuốc chữa bệnh ngoài da, thuốc tẩy giun sán, dung dịch vệ sinh phụ nữ và các loại sản phẩm hàng hóa tương tự trên đài phát thanh, đài truyền hình trong khoảng thời gian từ 18 giờ đến 20 giờ hàng ngày.

      Theo quy định cũ thì không được quảng cáo băng vệ sinh, bao cao su trong khoảng thời gian từ 18 giờ đến 20 giờ hàng ngày.

      Tuy nhiên, Nghị định 38/2021/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/6/2021) không quy định xử phạt hành chính đối với hành vi nêu trên.

      => Như vậy, theo quy định hiện hành thì băng vệ sinh, bao cao su có thể được quảng cáo trong khoảng thời gian từ 18 giờ đến 20 giờ hàng ngày.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn