Giá dầu Maduts

Ngày hỏi:04/11/2015
Chúng tôi ký hợp đồng mua dầu Maduts để thi công công trình, Công ty xăng dầu Hà giang tính giá theo thông báo giá vùng 3 cộng thêm cước vận chuyển đến nơi giao hàng ( tại trung tâm một thị trấn trong vùng đó) như vậy có đúng không? Theo tôi hiểu giá khu vực đã được quy định bao gồm mọi vị trí nằm trong khu vực đó, trừ trường hợp đến công trình riêng biệt địa hình khó thì mới đươc tính thêm cước nhưng không vượt quá 3% giá khu vực quy định đã thông báo có đúng không ?

Nội dung này được Sở Tài chính thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại khoản 1 Điều 38 Nghị định số 83/2014/NĐ-CP ngày 03 tháng 9 năm 2014 về kinh doanh xăng dầu: “b) Thương nhân đầu mối được quyền quyết định giá bán buôn. Thương nhân đầu mối và thương nhân phân phối xăng dầu được điều chỉnh giá bán lẻ xăng dầu theo nguyên tắc, trình tự quy định...”. Tại khoản 1 Điều 5 Thông tư Liên tịch số 39/2014/TTLT-BCT-BTC ngày 29 tháng 10 năm 2014 quy định về phương pháp tính giá cơ sở; cơ chế hình thành, quản lý, sử dụng Quỹ Bình ổn giá và điều hành giá xăng dầu quy định tại Nghị định số 83/2014/NĐ-CP ngày 03 tháng 9 năm 2014 về kinh doanh xăng dầu : “Đối với các địa bàn xa cảng, xa kho đầu mối, xa cơ sở sản xuất xăng dầu có chi phí kinh doanh (bán buôn, bán lẻ) hợp lý, hợp lệ (được kiểm toán nhà nước hoặc kiểm toán độc lập kiểm toán) cao hơn mức quy định trên, thương nhân đầu mối cân đối, xem xét quyết định, tự chịu trách nhiệm về kết quả kinh doanh của mình; đồng thời, được quyết định giá bán thực tế tại địa bàn đó để bù đắp chi phí kinh doanh hợp lý, hợp lệ phát sinh, nhưng giá bán không vượt quá 2% giá cơ sở công bố tại cùng thời điểm”. Giá bán thực tế của các thương nhân kinh doanh xăng dầu đầu mối là giá bán tại cây xăng, cửa hàng của các thương nhân đó. Trường hợp giữa bên mua và bên bán có thỏa thuận về điều kiện địa điểm giao nhận xăng, dầu khác (không phải cây xăng, cửa hàng) thì hai bên tự thỏa thuận về các khoản chi phí phát sinh (trong đó có chi phí vận chuyển...).


Nguồn:

Sở Tài chính thành phố Đà Nẵng
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:



THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn