Giám đốc Công an cấp tỉnh có quyền phạt đến 100 triệu khi phát hiện hành vi buôn bán hàng giả

Ngày hỏi:28/12/2020

Xin hỏi Giám đốc Công an cấp tỉnh có quyền phạt đến 100 triệu khi phát hiện công ty thực hiện hành vi buôn bán hàng giả là đúng hay sai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5b Điều 83 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định về thẩm quyền như sau:

      5. Giám đốc Công an cấp tỉnh có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền đến 100.000.000 đồng đối với tổ chức;

      c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      d) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

      đ) Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm b, e, h, i và k khoản 3 Điều 4 của Nghị định này.

      Như vậy, về thẩm quyền thì Giám đốc Công an cấp tỉnh sẽ được quyền phạt đến 100 triệu khi phát hiện hành vi buôn bán hàng giả của công ty là đúng pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn