Hàng hóa thuộc doanh mục cấm kinh doanh có được quá cảnh tại Việt Nam không?

Ngày hỏi:21/08/2019

 Theo quy định của pháp luật hiện hành thì hàng hóa thuộc doanh mục cấm kinh doanh có được quá cảnh tại Việt Nam không? (chỉ quá cảnh chứ không phải nhập khẩu đâu nhé).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 35 Nghị định 69/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Quản lý ngoại thương, có quy định:

      1. Quá cảnh hàng hóa

      a) Đối với hàng hóa là vũ khí, vật liệu nổ, tiền chất thuốc nổ, công cụ hỗ trợ, Bộ Công Thương chủ trì, phối hợp với Bộ Quốc phòng, Bộ Công an báo cáo Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định việc cho phép quá cảnh.

      b) Đối với hàng hóa cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu; hàng hóa tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu; hàng hóa cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật, Bộ Công Thương xem xét cấp Giấy phép quá cảnh hàng hóa.

      => Như vậy, theo quy định trên thì nếu hàng hóa quá cảnh là hàng hóa thuộc diện cấm xuất, nhập khẩu để được quá cảnh tại Việt Nam thì phải được Bộ Công Thương cấp Giấy phép quá cảnh hàng hóa thì mới được quá cảnh.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn