Hàng hóa ưu đãi thuế có phải có giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa không?

Ngày hỏi:17/09/2019

Hàng hóa của công ty tôi thuộc diện được ưu đãi thuế xuất khẩu, sắp tới công ty tôi tôi sẽ xuất khẩu hàng hóa này sang nước ngoài. Cho hỏi để được ưu đãi thuế xuất khẩu có phải có giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hàng hóa ưu đãi thuế có phải có giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 33 Luật Thương mại 2005 quy định hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu phải có giấy chứng nhận xuất xứ trong các trường hợp sau đây:

      - Hàng hóa được hưởng ưu đãi về thuế hoặc ưu đãi khác.

      - Theo quy định của pháp luật Việt Nam hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì để được hưởng ưu đãi thuế xuất khẩu đối với những hàng hóa này thì công ty bạn phải có giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Ghi xuất xứ hàng hóa
    Chứng nhận xuất xứ hàng hóa
    Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn