Hành vi vô ý vi phạm của công chức lực lượng Quản lý thị trường

Ngày hỏi:23/10/2019

Theo tôi được biết Thông tư 18 vừa được ban hành. Với quy định mới liên quan về hoạt động công vụ của lực lượng Quản lý thị trường. Mong Luật sư cho tôi hỏi: Như thế nào được xem là hành vi vô ý vi phạm của công chức lực lượng Quản lý thị trường? Rất cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi vô ý vi phạm của lực lượng Quản lý thị trường được quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư 18/2019/TT-BCT (có hiệu lực từ 15/11/2019), cụ thể như sau:

      2. Vô ý vi phạm là việc công chức không nhận thức được hành vi của mình có thể gây ra hậu quả nên đã vi phạm hoặc tuy ý thức được hậu quả nhưng cho rằng hậu quả sẽ không xảy ra hoặc có thể ngăn chặn được nên dẫn đến vi phạm.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn