Hộ gia đình có được là đơn vị kinh doanh vận tải không?

Ngày hỏi:22/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì hộ gia đình có được là đơn vị kinh doanh vận tải không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ gia đình có được là đơn vị kinh doanh vận tải không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

      - Đơn vị kinh doanh vận tải bao gồm: Doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

      - Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì hộ gia đình vẫn được xem là đơn vị kinh doanh vận tải dưới hình thức hộ kinh doanh vận tải bằng xe ô tô.

      Và luật có quy định về các hình thức kinh doanh vận tải như sau:

      - Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe ô tô theo tuyến cố định

      - Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe buýt theo tuyến cố định

      - Kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi

      - Kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng

      - Kinh doanh vận tải khách du lịch bằng xe ô tô

      - Kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn