Hồ sơ đính kèm danh mục hồ sơ của tổ chức tín dụng gửi đến ngân hàng nhà nước bằng hình thức nào?

Ngày hỏi:24/08/2019

Theo quy định mới nhất thì hồ sơ đính kèm danh mục hồ sơ của tổ chức tín dụng được gửi đên ngân hàng nhà nước theo phương thức nào? Mong nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư 13/2019/TT-NHNN (Có hiệu lực ngày 05/10/2019) quy định phương thức gửi hồ sơ đính kèm danh mục hồ sơ của tổ chức tín dụng, cụ thể như sau:

      "Hồ sơ đính kèm danh mục hồ sơ của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài gửi bằng đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Ngân hàng Nhà nước hoặc Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi là Ngân hàng Nhà nước chi nhánh) theo thẩm quyền quy định tại Điều 4 Thông tư 22/2018/TT-NHNN."

      Như vậy, hồ sơ đính kèm danh mục hồ sơ của tổ chức tín dụng gửi đến ngân hàng nhà nước bằng đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Ngân hàng Nhà nước hoặc Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn