Hoá đơn chiết khấu thương mại ghi rõ đơn giá chưa chiết khấu và khoản chiết khấu có hợp lệ không?

Ngày hỏi:31/03/2017

Công ty chúng tôi mua hàng của nhà cung cấp A và được bên nhà cung cấp chiết khấu thương mại lại một phần. Tuy nhiên, trên hoá đơn nhà cung cấp ghi rõ đơn giá chưa chiết khấu và khoản chiết khấu. Xin hỏi việc ghi hoá đơn như trên có hợp lệ không?

    Nội dung này được Cục thuế TP Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 2.5 Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC Khoản 22 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC, trường hợp Công ty có hoạt động mua/bán hàng hóa, dịch vụ áp dụng hình thức chiết khấu thương mại theo quy định của pháp luật về thương mại, nếu người bán lập hóa đơn GTGT có ghi chi tiết một hoặc nhiều dòng ở phần nội dung diễn giải giá bán trên hóa đơn (không được ghi âm) nhưng vẫn thể hiện đầy đủ các chỉ tiêu dòng cộng tiền hàng là giá bán đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng, thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT thì phù hợp theo quy định.


    Nguồn:

    Trang thông tin Cục thuế TP Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn