Học ngân hàng có thể làm thẩm định viên về giá không?

Ngày hỏi:04/11/2021

Học ngân hàng có thể làm thẩm định viên về giá hay không? Nhờ hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 7 Nghị định 89/2013/NĐ-CP có quy định về tiêu chuẩn thẩm định viên về giá:

      1. Có năng lực hành vi dân sự.

      2. Có phẩm chất đạo đức, liêm khiết, trung thực, khách quan.

      3. Có bằng tốt nghiệp đại học, sau đại học chuyên ngành vật giá, thẩm định giá và các ngành gồm: Kinh tế, kinh tế - kỹ thuật, kỹ thuật, luật liên quan đến nghiệp vụ thẩm định giá do các tổ chức đào tạo hợp pháp ở Việt Nam hoặc nước ngoài cấp.

      ...

      Như vậy, ngoài học chuyên ngành vật giá, thẩm định giá thì cũng có thể học ngành kinh tế, kinh tế - kỹ thuật, kỹ thuật, luật liên quan đến nghiệp vụ thẩm định giá để làm thẩm định viên về giá.

      Tuy nhiên, ở đây không liệt kế ngành liên quan đến ngân hàng, cho nên khi học ngành, chuyên ngành này thì không thể làm thẩm định viên về giá.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn