Hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục cho người tiêu dùng có bắt buộc phải lập thành văn bản hay không?

Ngày hỏi:30/01/2019

Tôi đang có đôi chút thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục cho người tiêu dùng có bắt buộc phải lập thành văn bản hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp luật hiện hành của nước ta có quy định: Hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục là hợp đồng cung cấp dịch vụ có thời hạn từ ba (03) tháng trở lên hoặc hợp đồng cung cấp dịch vụ không xác định thời hạn.

      Theo đó, về hình thức của hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục thì tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định 99/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng có quy định như sau:

      Hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục phải được lập thành văn bản và phải giao cho người tiêu dùng một (01) bản.

      => Như vậy, theo quy định này thì hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục phải được lập thành văn bản bạn nhé.

      Bên cạnh đó, tại Điều này còn có quy định về những nội dung chủ yếu của hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục như sau:

      + Tên, địa chỉ liên lạc của tổ chức, cá nhân cung cấp dịch vụ;

      + Mô tả dịch vụ được cung cấp;

      + Chất lượng dịch vụ;

      + Thời điểm và thời hạn cung cấp dịch vụ;

      + Cách thức tính phí, giá dịch vụ;

      + Phương thức cung cấp dịch vụ và phương thức thanh toán.

      Trên đây là nội dung giải đáp về hình thức của hợp đồng cung cấp dịch vụ liên tục.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn