Hợp đồng nhượng quyền bán lẻ xăng dầu được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:16/12/2015

Hợp đồng nhượng quyền bán lẻ xăng dầu được quy định như thế nào? Chào các anh chị Thư Ký Luật! Sắp tới tôi dự định mở một đại lý kinh doanh xăng dầu nhưng thủ tục pháp lý còn chưa rõ lắm. Tôi có tìm hiểu nhưng vẫn còn vài thắc mắc. Quý anh chị cho tôi hỏi: Hợp đồng nhượng quyền bán lẻ xăng dầu được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Thông tư 38/2014/TT-BCT thì hợp đồng nhượng quyền bán lẻ xăng dầu phải được lập thành văn bản, có các nội dung chủ yếu sau:

      a) Tên, địa chỉ, mã số thuế của bên nhượng quyền và bên nhận quyền; nội dung quyền bán lẻ xăng dầu; số lượng, chất lượng, chủng loại xăng dầu, cách thức giao nhận; giá cả, phí nhượng quyền định kỳ, phương thức thanh toán; các cam kết khác theo quy định của pháp luật và của Thông tư này;

      b) Quy định cụ thể về việc cung cấp hoá đơn, chứng từ xăng dầu khi thực hiện hoạt động nhượng quyền; hoá đơn, chứng từ về hàng hoá lưu thông trên đường cho phương tiện vận tải xăng dầu theo quy định của Bộ Tài chính;

      c) Thời hạn hợp đồng tối thiểu phải là mười hai (12) tháng.

      Hợp đồng nhượng quyền bán lẻ xăng dầu được quy định tại Điều 5 Thông tư 38/2014/TT-BCT quy định chi tiết một số điều của Nghị định 83/2014/NĐ-CP về kinh doanh xăng dầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn