Hướng dẫn việc giao hàng khi không có thỏa thuận ngày cụ thể

Ngày hỏi:17/08/2021

Thưa luật sư, công ty tôi và bên đối tác có ký hợp đồng giao vật liệu xây dựng, trong hợp đồng là trong tháng 9 này phải giao nhưng không có quy định là ngày nào? Vì số lượng lớn nên tôi muốn biết pháp luật quy định ra sao trước khi giao cho họ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hướng dẫn việc giao hàng khi không có thỏa thuận ngày cụ thể
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 37 Luật Thương mại 2005 quy định thời hạn giao hàng như sau:

      1. Bên bán phải giao hàng vào đúng thời điểm giao hàng đã thoả thuận trong hợp đồng.

      2. Trường hợp chỉ có thỏa thuận về thời hạn giao hàng mà không xác định thời điểm giao hàng cụ thể thì bên bán có quyền giao hàng vào bất kỳ thời điểm nào trong thời hạn đó và phải thông báo trước cho bên mua.

      Như vậy, đối chiếu quy định trên đơn vị bạn có quyền giao bất cứ ngày nào miễn là trong tháng 9 này. Tuy nhiên, để cho thuận lợi cho cả hai thì bạn phải thông báo trước cho họ nhằm có sự sắp xếp và chuẩn bị tốt nhất để nhập kho.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn