Hủy bỏ các tài liệu liên quan đến điều tra hành vi cạnh tranh thì sẽ bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2019

Khi bị kiểm tra nếu công ty cố ý hủy bỏ các tài liệu liên quan đến vụ án thì sẽ bị xử lý như thế nào? Mong anh chị giải đáp theo quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 22 Nghị định 75/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 01/12/2019) quy định:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với bên bị điều tra, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan về một trong các hành vi sau đây:

      - Không cung cấp thông tin, tài liệu theo yêu cầu của Ủy ban Cạnh tranh Quốc gia, Cơ quan điều tra vụ việc cạnh tranh, Hội đồng xử lý vụ việc hạn chế cạnh tranh;

      - Cung cấp thông tin, tài liệu gian dối hoặc làm sai lệch thông tin, tài liệu;

      - Cưỡng ép người khác cung cấp thông tin, tài liệu gian dối;

      - Che giấu, tiêu hủy các thông tin, tài liệu liên quan đến vụ việc cạnh tranh.

      Như vậy, nếu công ty cố ý hủy bỏ các tài liệu liên quan đến vụ án thì sẽ tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn