Kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp CCHN bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích thì xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:11/08/2021

Kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp CCHN bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích thì bị xử phạt thế nào? Văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp CCHN bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích thì xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 22 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích.

      Như vậy, hành vi kê khai không trung thực trong hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Và buộc thu hồi chứng chỉ hành nghề bảo quản, tu bổ, phục hồi di tích trong trường hợp đã được cấp (Điểm a Khoản 6).

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn