Không được dùng website thương mại điện tử để kinh doanh những loại hàng hóa nào?

Ngày hỏi:02/11/2018

Tôi có tìm hiểu về cách thức thực hiện kinh doanh trên website thương mại điện tử và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Không được dùng website thương mại điện tử để kinh doanh những loại hàng hóa nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không được dùng website thương mại điện tử để kinh doanh những loại hàng hóa nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành thì website thương mại điện tử không được dùng để kinh doanh những loại hàng hóa sau đây:

      - Súng săn và đạn súng săn, vũ khí thể thao, công cụ hỗ trợ;

      - Thuốc lá điếu, xì gà và các dạng thuốc lá thành phẩm khác;

      - Rượu các loại;

      - Thực vật, động vật hoang dã quý hiếm, bao gồm cả vật sống và các bộ phận của chúng đã được chế biến;

      - Các hàng hóa hạn chế kinh doanh khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về những loại hàng hóa không được kinh doanh trên website thương mại điện tử. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 47/2014/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn