Không thông báo, không giao nộp di vật, cổ vật được phát hiện thì bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/08/2021

Không thông báo, không giao nộp di vật, cổ vật được phát hiện thì bị xử phạt như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 25 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không thông báo, không giao nộp di vật, cổ vật được phát hiện.

      2. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 1 Điều này.

      Như vậy, đối với hành vi không thông báo, không giao nộp di vật, cổ vật được phát hiện thì sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Và sẽ bị tịch thu tang vật vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn