Kiểm tra, giám sát hải quan đối với tài sản di chuyển

Ngày hỏi:04/12/2018

Tôi có một số thắc mắc về hoạt động Hải quan và muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Việc kiểm tra, giám sát hải quan đối với tài sản di chuyển được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Kiểm tra, giám sát hải quan đối với tài sản di chuyển
    (ảnh minh họa)
  • Việc kiểm tra, giám sát hải quan đối với tài sản di chuyển được quy định tại Điều 53 Luật Hải quan 2014 với nội dung như sau:

    - Tài sản di chuyển của cá nhân, gia đình, tổ chức phải làm thủ tục hải quan, chịu sự kiểm tra, giám sát hải quan.

    - Cá nhân, tổ chức xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa là tài sản di chuyển phải có giấy tờ chứng minh việc cư trú, hoạt động ở Việt Nam hoặc nước ngoài.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc kiểm tra, giám sát hải quan đối với tài sản di chuyển. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật Hải quan 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn