Kinh doanh hàng hóa quá hạn sử dụng ghi trên nhãn bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/09/2020

Cho tôi hỏi, hành vi kinh doanh hàng hóa trừ thuốc bảo vệ thực vật, thức ăn chăn nuôi, quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1 triệu đồng thì bị xử phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 1 Điều 17 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực 15/10/2020) quy định về hành vi vi phạm về thời hạn sử dụng của hàng hóa, hàng hóa không rõ nguồn gốc, xuất xứ và có vi phạm khác như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng:

      Kinh doanh hàng hóa (trừ thuốc bảo vệ thực vật, thức ăn chăn nuôi) quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa hoặc bao bì hàng hóa;

      Như vậy, hành vi kinh doanh hàng hóa (trừ thuốc bảo vệ thực vật, thức ăn chăn nuôi) quá hạn sử dụng ghi trên nhãn hàng hóa mà trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị dưới 1.000.000 đồng thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền tối đa 500.000 đồng đối với cá nhân. Trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt tối đa là 1 triệu đồng (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).

      Ngoài ra, buộc tiêu hủy tang vật vi phạm gây hại cho sức khỏe con người, vật nuôi, cây trồng và môi trường và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn