Kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:31/01/2018

Mức phạt cá nhân đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm ghi trong Giấy phép kinh doanh là bao nhiêu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bị xử phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 6 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng phạm vi, đối tượng, quy mô, thời hạn, địa bàn, địa điểm hoặc mặt hàng ghi trong giấy phép kinh doanh được cấp.

      Như vậy, trường hợp đối với cá nhân có hành vi kinh doanh không đúng với địa điểm ghi trong giấy phép kinh doanh được cấp thì có thể bị phạt tới 10 triệu đồng (Khoản 4 Điều 4 Nghị định 98/2020/NĐ-CP).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn