Kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/11/2016

Kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Hiện tại, em đang làm một đề tài tiểu luận liên quan đến hoạt động du lịch. Em có tìm hiểu qua một số tài liệu và rất thắc mắc về quy định pháp luật liên quan đến kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch. Xin chân thành cảm ơn. Em là Nguyễn Hoàng Anh (email: anh***gmail.com, sdt: 098364****).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch đã được quy định cụ thể tại Điều 67 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, việc kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch được quy định như sau:

    1. Kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch bao gồm đầu tư bảo tồn, nâng cấp tài nguyên du lịch đã có; đưa các tài nguyên du lịch tiềm năng vào khai thác; phát triển khu du lịch, điểm du lịch mới; kinh doanh xây dựng kết cấu hạ tầng du lịch, cơ sở vật chất - kỹ thuật du lịch.

    2. Tổ chức, cá nhân kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch phải xây dựng dự án phù hợp với quy hoạch phát triển du lịch trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

    3. Thủ tục phê duyệt dự án thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc kinh doanh phát triển khu du lịch, điểm du lịch. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn