Kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật nhập khẩu giả bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:16/10/2018

Tôi đang tìm hiểu về các quy định về xử phạt hành chính các hoạt động thương mại để bảo vệ người tiêu dùng, theo đó tôi thắc mắc kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật nhập khẩu giả mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị xử phạt như thế nào? Văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này

Minh Ngọc - Tân An, Long An

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 11 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng, như sau:

    - Đối với các hành vi Nhập khẩu hàng giả là thức ăn chăn nuôi, phân bón, thuốc thú y, thuốc bảo vệ thực vật, giống cây trồng, giống vật nuôi mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì phạt tiền gấp hai lần với các mức tiền phạt như sau:

    + Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị dưới 1.000.000 đồng;

    + Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ 1.000.000 đồng đến dưới 3.000.000 đồng;

    + Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ 3.000.000 đồng đến dưới 5.000.000 đồng;

    + Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 10.000.000 đồng;

    + Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ 10.000.000 đồng đến dưới 20.000.000 đồng;

    + Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ 20.000.000 đồng đến dưới 30.000.000 đồng;

    + Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng trong trường hợp hàng giả tương đương với số lượng của hàng thật có giá trị từ 30.000.000 đồng trở lên mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    ==> Như vậy, dựa trên tổng mức giá trị hàng giả mà sẽ bị xử phạt gấp 02 lần giá trị đó.

    - Theo đó phải thực hiện hình thức xử phạt bổ dung là:

    + Tịch thu tang vật đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này;

    + Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm.

    - Đồng thời phải thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả:

    + Buộc tiêu hủy tang vật;

    + Buộc đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc tái xuất hàng giả đối với hành vi nhập khẩu hàng giả;

    + Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm;

    + Buộc thu hồi tiêu hủy hàng giả đang lưu thông trên thị trường đối với hành vi vi phạm.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn