Lập lịch có ràng buộc là gì?

Ngày hỏi:15/10/2018

Chào các anh/chị Ban biên tập, vừa qua tôi có nghe một người bạn làm bên điện lực nói lập lịch có ràng buộc trong lĩnh vực điện lực, nó còn nói trong tháng 11 sẽ có văn bản quy định về vận hành thị trường phát điện cạnh tranh, tôi không hiểu cho lắm, nhờ các anh/chị giải đáp hộ: Lập lịch có ràng buộc là gì?

Nguyễn Trang - Bình Thuận

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo quy định tại Khoản 37 Điều 3 Thông tư 28/2018/TT-BCT quy định vận hành thị trường phát điện cạnh tranh do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành, có hiệu lực từ 15/11/2018, có quy định lập lịch có ràng buộc như sau:

    - Lập lịch có ràng buộc là việc sắp xếp thứ tự huy động các tổ máy phát điện theo phương pháp tối thiểu chi phí mua điện có xét đến các ràng buộc kỹ thuật trong hệ thống điện.

    - Bên cạnh vấn đề mà bạn quan tâm, chúng tôi thông tin thêm đến bạn một số vấn đề liên quan để bạn tiện tham khảo:

    + Hệ số suy giảm hiệu suất là chỉ số suy giảm hiệu suất của tổ máy phát điện theo thời gian vận hành.

    + Hệ số tải trung bình năm hoặc tháng là tỷ lệ giữa tổng sản lượng điện năng phát trong 01 năm hoặc 01 tháng và tích của tổng công suất đặt với tổng số giờ tính toán hệ số tải năm hoặc tháng.

    + Hệ thống thông tin thị trường điện là hệ thống các trang thiết bị và cơ sở dữ liệu phục vụ quản lý, trao đổi thông tin thị trường điện do Đơn vị vận hành hệ thống điện và thị trường điện quản lý.

    Trên đây là nội dung tư vấn.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn